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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI JULAI, 2023 NA MWELEKEO KWA 

MWEZI AGOSTI, 2023. 

Dondoo za tathmini ya Julai, 2023 na mwelekeo wa Agosti, 2023: 

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali 

ya hewa kwa mwezi Julai, 2023 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa hususan hali ya 

joto kwa mwezi Agosti, 2023 nchini.  

i. Katika kipindi cha mwezi Julai, 2023 vipindi vya baridi vilijitokeza katika maeneo 

mengi nchini hususani nyakati za usiku na asubuhi. Vipindi vya baridi kali zaidi 

vilijitokeza katika maeneo ya nyanda za juu kusini magharibi na sehemu za 

miinuko za nyanda za juu kaskazini mashariki. 

ii. Kwa mwezi Julai, 2023 vipindi vifupi vya upepo mkali vilijitokeza katika baadhi ya 

maeneo ya ukanda wa pwani pamoja na maziwa makuu. Aidha, vipindi vichache 

vya mvua vilijitokeza katika maeneo ya ukanda wa pwani na maeneo ya miinuko 

ya nyanda za juu kaskazini mashariki.  

iii. Katika kipindi cha mwezi Agosti 2023, hali ya ukavu na baridi inatarajiwa 

kuendelea katika maeneo mengi nchini. Ongezeko kidogo la viwango vya joto la 

chini linatarajiwa katika baadhi ya maeneo nchini kuelekea mwishoni mwa 

mwezi. Vipindi vya upepo mkali pia vinatarajiwa kujitokeza katika baadhi ya 

maeneo nchini. Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa katika maeneo machache 

ya mwambao wa pwani, ukanda wa Ziwa Victoria na maeneo ya miinuko ya 

nyanda za juu kaskazini mashariki. 

 

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI JULAI, 2023. 

Katika kipindi cha mwezi Julai, 2023 vipindi vya baridi viliendelea kujitokeza katika 

maeneo mengi nchini hususan nyakati za usiku na asubuhi. Vipindi vya baridi zaidi 

vilijitokeza katika maeneo ya nyanda za juu kusini magharibi na maeneo ya miinuko ya 

nyanda za juu kaskazini mashariki. Viwango vya chini zaidi vya joto kati ya nyuzi joto 

2 °C na 9 °C viliripotiwa katika maeneo ya Igeri (Njombe) na Uyole (Mbeya). Aidha, 
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vipindi vifupi vya upepo mkali unaofikia kasi ya km 40 hadi 50 kwa saa vilijitokeza katika 

baadhi ya maeneo nchini, hususan ukanda wa pwani na maziwa makuu. Kwa upande 

mwingine, vipindi vichache vya mvua viliripotiwa katika maeneo ya ukanda wa pwani na 

sehemu za miinuko za nyanda za juu kaskazini mashariki. 

 

2.0   MWELEKEO KWA MWEZI AGOSTI, 2023  

2.1   MIFUMO YA HALI YA HEWA 

Katika kipindi cha mwezi Agosti, 2023 joto la bahari katika eneo la kati la kitropiki ya 

bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuendelea kuwa la juu ya wastani. Aidha, eneo la 

magharibi mwa bahari Hindi linatarajiwa kuendelea kuwa na joto la bahari la juu ya 

wastani na eneo la mashariki mwa bahari ya Hindi, joto la bahari linatarajiwa kuwa la 

wastani hadi chini kidogo ya wastani. Hali hii inatarajiwa kusababisha uwepo wa upepo 

wenye unyevu unaovuma kuelekea maeneo ya pwani. Kwa upande mwingine, hali ya 

joto la bahari la wastani hadi chini kidogo ya wastani inatarajiwa katika eneo la kusini 

mashariki mwa bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola). Hali hii inatarajiwa kuwa 

na mchango hafifu wa kusababisha upepo wenye unyevu kutoka misitu ya Congo 

kuvuma kuelekea maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi. Hata 

hivyo, joto la bahari la juu ya wastani katika ncha ya kusini mwa Afrika linatarajiwa 

kuendelea. Hali hii inatarajiwa kupunguza uwepo wa hewa yenye ubaridi kutoka kusini 

na hivyo kusababisha vipindi vichache vya baridi zaidi nyakati za usiku katika baadhi ya 

maeneo, hususani ukanda wa Pwani. 

2.2   HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI AGOSTI, 2023  

Mwelekeo wa hali ya hewa kwa kipindi cha mwezi Agosti 2023, unaonesha kuwa 

maeneo mengi ya nchi yanatarajiwa kuendelea kuwa makavu pamoja na hali ya joto 

kiasi hadi baridi ya wastani. Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya 

maeneo ya ukanda wa pwani pamoja na maeneo machache ya ukanda wa Ziwa 
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Victoria na sehemu za miinuko za nyanda za juu kaskazini mashariki. Kwa upande 

mwingine, vipindi vya upepo mkali unaofikia kasi ya km 40 hadi 50 kwa saa vinatarajiwa 

katika maeneo ya ukanda wa pwani, kati, nyanda za juu kusini magharibi na maziwa 

makuu.  Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya hewa nchini;  

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, Morogoro pamoja na 

visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 21 °C hadi 26 °C katika 

maeneo ya mwambao wa pwani na visiwani.  Kwa maeneo ya nchi kavu, viwango vya 

joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 14 °C na 20 °C. Kiujumla hali ya ukavu 

inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vya mvua vinatarajiwa katika 

maeneo machache ya mwambao wa pwani, hususan wiki ya kwanza na ya pili.  

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 °C hadi 19 °C katika 

maeneo mengi. Aidha, baadhi ya maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na viwango 

vya chini ya nyuzi joto 12 °C. Kwa ujumla hali ya ukavu pamoja na vipindi vichache vya 

mvua inatarajiwa hususan katika maeneo ya miinuko.  

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na 

Simiyu):  

Maeneo mengi yanatarajiwa kuwa na viwango vya joto la chini kati ya nyuzi joto 14 °C 

hadi 20 °C. Aidha, maeneo ya miinuko ya mikoa ya Kagera na Geita yanatarajiwa kuwa 

na kiwango cha chini ya nyuzi joto 14 °C. Kwa upande mwingine, vipindi vya mvua 

pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika maeneo machache. 
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Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 14 °C hadi 20 °C katika 

maeneo mengi. Aidha, hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi. 

Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 °C hadi 18 °C katika 

maeneo mengi. Hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi. 

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa 

na kusini mwa mkoa wa Morogoro):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 8 °C hadi 18 °C katika 

maeneo mengi. Hata hivyo, maeneo ya miinuko, ikijumuisha mkoa wa Njombe, 

yanatarajiwa kuwa na hali ya baridi zaidi kwa viwango vya chini ya nyuzi joto 8 °C. 

Aidha, hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi.  

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi): 

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 17 °C hadi 24 °C katika 

maeneo mengi. Kiujumla hali ya ukavu inatarajiwa katika maeneo mengi. Aidha, vipindi 

vichache vya mvua vinatarajiwa kujitokeza katika maeneo ya mwambao wa pwani, 

hususan wiki ya kwanza na ya pili. 

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):  

Viwango vya joto la chini vinatarajiwa kuwa kati ya nyuzi joto 12 °C hadi 18 °C katika 

maeneo mengi. Maeneo ya miinuko yanatarajiwa kuwa na kiwango chini ya nyuzi joto 

12 °C. Aidha, hali ya ukavu inatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi. 
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2.3 MATARAJIO KWA MWEZI SEPTEMBA, 2023 

Katika kipindi cha mwezi Septemba, 2023 mifumo ya hali ya hewa inaonyesha 

kuendelea kwa hali ya ukavu katika maeneo mengi. Aidha, vipindi vichache vya mvua 

vinatarajiwa kujitokeza katika maeneo machache. Kwa upande mwingine, ongezeko 

kidogo la joto linatarajiwa katika baadhi ya maeneo nchini. 

 

2.4 USHAURI 

Tahadhari za kiafya zichukuliwe ili kulinda jamii dhidi ya magonjwa yanayoweza 

kusababishwa na baridi, vumbi na matumizi ya maji yasiyo safi na salama. Kutokana na 

hali ya ukavu inayotarajiwa katika maeneo mengi katika kipindi hiki, maji na malisho 

yanapaswa kutumika kwa uangalifu ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza.  

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa 

ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na 

Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika. 

Imetolewa tarehe 01 Agosti, 2023 na: 

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA. 
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